Photoshop Vài cách pha màu căn bản

Chủ đề trong mục "Hậu kỳ" | kevin_nguyen khởi tạo | 19 Tháng ba 2009.

Chia sẻ trang này

1. kevin_nguyen

kevin_nguyen Moderator Staff Member

Nói thiệt với các anh, chị, em là Kev này gà PS cực. Mấy hôm nay làm liều , múa riều qua mắt thợ, thơ thẩn trước mặt các cây đa cây đề trong làng PS để viết mấy cái tut này. Mong các cao thủ có gì sai xin chỉnh giúp và có cách nào hay hơn xin cùng góp với ạ.

Thấy anh ducanop than phiền về cách pha màu, em lại xăm mình viết thêm 1 tut nữa vậy. (Trên CBS hiện đã có chỉ các pha màu của anh tuan_lionsg đăng, tại đây)

Bây giờ là cách pha màu phim xưa nhé. Nhìn những bức hình hồi nhỏ chụp những năm đầu thập niên 80, dù màu không thật và đẹp như bây giờ, nhưng nó cũng làm cho em nhớ lại thời thơ ngây. Hẳn các bác cũng muốn quay về.

Vậy thì hãy chọn 1 hình các bác thích nhất nhé. Em thì cứ lấy hình trên CBS làm thôi. Tấm này vậy (Xin lỗi bác chủ hình và mẫu nhen, cho em mượn làm tut )

Nhấn CTRL + J để nhân đôi layer nhé

Sau đó chọn sang chanel

Và chọn blue

Sau đó nhấn CTRL + A để chọn hết khung hình
    TIếp theo sau nhấn CRTL + I để chuyển sang âm bản

Sau đó nhấn CTRL + D để bỏ chọn hết khung hình vừa rồi và nhấn vào RGB.
    Sau đó nhấn layer để trở ra layer

Tới đây chọn blend màu là Overlay

và hiệu chỉnh Opacity cho vừa mắt.

Vậy là có cái hình màu kha khá giống hồi xưa hén.

Tương tự như vậy, khi không chọn blue mà chọn red hình như cho ra màu giống màu phim agfa, còn màu xinh thì em chịu, không biết giống màu gì.

Mà khi tớiđây rồi mà các bác vẫn chưa hài lòng về màu, muốn bay bướm thêm. Vậy thì hãy để nguyên đừng save vội mà chọn lại background

sau đó chọn công cụ color balance (theo hình hay nhấn tổ hợp phím CRLT+B)

Sau đó nghịc với các thanh màu, chạy lên chạy xuống sau cho vừa mắt.....lại ra một màu khác nhé

Hình tới đây các bác có thể quậy chút màu rồi hén, tự nghịch thêm cho vui đi ợ.

Sau bài này, chắc em nghỉ xả hơi 1 tháng ợ. Vì em có luận án tốt nghiệp phải viết. Chúc vui ợ
  2. namthang910

namthang910 Thành viên

hị em cám ơn anh Khánh, đây là bài tập PS đầu tiên em thực hiện thành công anh ạ
  3. kevin_nguyen

Cảm ơn em, anh cũng là gà PS......dạo này anh bận quá, ko nâng cấp độ gà lên được.....anh sẽ cố gắng học thêm để có gì cùng nhau nâng cấp trình độ gà em nhé
  4. namthang910

namthang910 Thành viên

hị hị. em sẽ post tác phẩm đầu tay lên đây, anh xem xong cho em xin ý kiến của anh nhé.hí hí
  5. kevin_nguyen

Chụp cảnh ít khi người ta chỉnh màu thắng à.... chỉ có khi sắp đặt chụp 1 tấm hình nghệ thuật thì mới chỉnh màu cho phù hợp nội dung.
    Hình này hình như tỉ l65 chủ thể là con thuyền chưa hợp lí lắm, và góc chụp cũng vậy.

Mà màu thì em nên cho âm u chút....thấy sự cô độc của con thuyền.

Mấy cái pha màu trên dùng cho chụp chân dung là nhiều thắng à
  6. vannam_ukvz

vannam_ukvz Thành viên

cam on bac nhieu lem !! rat co ich cho nguoi moi hoc nhu em!