Kiến thức abc Chinh màu cho D300

Chủ đề trong mục "Học ..." | t60 khởi tạo | 4 Tháng chín 2009.

Chia sẻ trang này

1. t60

t60 Thành viên

Kính gửi các Bác !

Cho em hoi cách chỉnh màu D300, lúc trước e su dụng D80 chụp chân dung hay canh đều lên màu đẹp, rực rỡ lắm. Vậy mà qua thử D300, em van set nhu cách cu...( thực ra cũng khó hơn chút) nhưng sao hình lên cứ xám ngoét , ko nét... Mong các Bác có kinh nghiệm chỉ bảo giúp em với ah.

Tks&brgds
    T60
  2. salguy

salguy Thành viên

Bác để WB = auto sau đó vô Menu/Shooting menu/Set picture control chọn Vivid.
    Vô Vivid tăng hoặc giảm sharpen, saturation... theo sở thích.
    Lưu ý bác là ảnh không nét một phần cũng do back/forth focus của lens. Bác vô Menu/Setup menu/AF fine tune rồi tăng giảm giá trị (-5, 0, +5) để chọn giá trị nào cho ảnh nét nhất nhé. Bước cuối cùng là save lại giá trị đó Lần sau bác gắn lens đó vào tự động body sẽ lấy đúng giá trị đó ra cho bác.(*)
    Chúc bác thành công!

(*) em sẽ nói rõ hơn cách chỉnh AF-fine-tune sau.
  3. jimmydao

jimmydao cứ xem mình như Mọi Staff Member

4. coldmountain

coldmountain Thành viên

Còn một cách chụp cho chuẩn màu nè bác ... hơi cực nhưng màu chuẩn WB để pre ... cử mổi chuyển cảnh ánh sáng khác tý là kê miếng giấy xám ( mua khá mắc tiền chứ ko phải giấy màu xám bình thường ) bấm bụp ... màu WB đảm bảo chuẩn !
  5. t60

t60 Thành viên

Dear Các Bác.

Thật là tuyệt vời, cảm ơn các Bác đã chỉ dẫn. E se cố gắng thử trong 2 ngày cuối tuần rồi báo cáo lại ah.
    Chuc các Bác cuối tuần vui ve

Brgds